Trang chủ Diễn đàn Hỏi & Đáp chung Vấn đề nhiều người quan tâm – CASH BACK khi mua nhà?

Đang xem bài viết thứ 1 (trong tổng số 1 bài viết)
  • Người viết
    Tammy Nguyen
    Quản trị

Một bài viết của anh : Anthony Khanh Nguyen – Chuyên viên bất động sản tại Ontario

Gần đây một chủ đề được rất nhiều người đi mua nhà quan tâm là đi mua nhà có được realtor cash back hay không? Tại sao có realtor cashback, có realtor không? Tại sao người này được, người kia không? Từ khi có mấy posts về vấn đề này, mình nhận được khá nhiều tin nhắn, từ khách hàng có, từ bạn facebook không hề quen cũng có, hỏi mình có cash back cho khách hàng khi mua nhà hay không. Câu trả lời của mình là KHÔNG và CÓ. Khi nào có? Khi nào không? Xin được công khai với mọi người cách thức làm việc của mình. Để các khách đã mua nhà của mình và các khách hàng tương lai được rõ, tránh những sự hiểu lầm đáng tiếc.
    Xin lưu ý: Mình cũng xin nói luôn là mình không có ý đề cập tới bất cứ một realtor hay buyer nào. Tất cả chỉ là giãi bày tâm tư của mình cùng mọi người.
    Trước hết là câu trả lời KHÔNG – khi nào?
    Với những khách mua nhà để ở và là lần đầu mua nhà, thường realtor phải mất rất nhiều công sức, từ search nhà, dẫn khách đi mua nhà, tư vấn về location, kiểu nhà, giá cả các kiểu. Đôi khi realtor còn tới tận nhà chở khách đi mua (nhưng mùa dịch thì mình hạn chế đi trên xe cùng người không phải là thành viên gia đình nên mình không đưa đón khách). Và đại đa số các trường hợp realtor còn hỗ trợ khách hàng tìm người làm mortgage. Với đối tượng khách này, mình dành cho họ nhiều thời gian nhất có thể để tư vấn trong phạm vi hiểu biết của mình và không bao giờ mình thúc giục khách. Nhiều khách đi xem vài căn thấy oải, mình luôn động viên phải kiên nhẫn, mình sẽ dẫn khách đi coi tới khi nào tìm được căn nhà ưng ý thì thôi, cho dù có phải đi lại nhiều lần (tất nhiên cũng phải có giới hạn). Một bạn khách hàng (đã từng viết trong review của bạn ấy về dịch vụ của mình) đấu nhau tưng bừng cả tháng trời không thắng, đã rất nản chí, mình chỉ biết động viên “chừng nào anh chưa nản thì em không được nản”. Mình luôn đặt mình vào tâm thế của người đi mua nhà. Mua căn nhà để ở thì phải tìm được căn nào không đáp ứng được 100% yêu cầu thì cũng phải được 70-80% chứ không thể mua đại như mua mớ rau được. Tuy nhiên mình cũng luôn khuyên khách hàng của mình: bình tĩnh nhưng khi có cơ hội tới thì phải biết tận dụng, hành động nhanh. Nói như Thủy Đặng là BÌNH TĨNH nhưng không CHẬM CHẠP.
    Mình khuyên các bạn mua nhà lần đầu và mua nhà để ở thì nên chú trọng hơn về sự hiểu biết, sự nhiệt tình và khả năng thương lượng của người realtor mình làm việc cùng hơn là việc được nhận lại cash back. Người realtor nhiệt tình, thương thuyết giỏi có thể làm lợi cho bạn hơn 1%. Mình không có hàm ý các realtor cash back cho khách là không hiểu biết, không nhiệt tình, không thương thuyết giỏi nhé mọi người. Nếu bạn tìm được realtor cash back cho bạn và giúp bạn mua được nhà giá “đẹp” nữa thì quá tuyệt vời. Với mình, khi đi xem nhà cho khách, mình luôn tâm niệm là mình đang đi mua nhà cho mình. Mình luôn cố gắng hết sức để mua được cho khách căn nhà ưng ý nhất. Và luôn mong muốn sau mối quan hệ realtor và khách hàng sẽ là quan hệ bạn bè lâu dài.
    CÓ – khi nào?
    Thứ nhất, với những người chuyên kinh doanh bất động sản. Thường những khách hàng này đã từng mua nhà, thậm chí là có người đã từng mua nhiều nhà. Họ có những hiểu biết nhất định về nhà cửa, khu vực, cách thức làm việc (có nhiều người còn hiểu biết hơn cả realtor, chẳng qua họ nhờ tới realtor do họ không có licence và họ làm việc một cách chuyên môn hóa, tập trung vào công việc chính của họ VÀ họ thuê realtor để bảo vệ quyền lợi của họ tốt hơn). Khi nhà đầu tư hợp tác với realtor trong việc tìm kiếm và mua, bán nhà, đây được coi là mối quan hệ làm ăn, đôi bên cùng có lợi. Với đối tượng khách hàng này, mình sẵn sàng đàm phán về việc phân chia lợi nhuận, hay nói cách khác là thỏa thuận về việc cash back làm sao để 2 bên cùng được lợi.
    Thứ hai, với những tường hợp mình không mất nhiều công sức để nghiên cứu, tư vấn và đưa đi xem nhà, mình có thể thỏa thuận về việc cash back. Ví dụ khách hàng tự tìm được căn nhà ưng ý, kêu mình đãn đến coi và mua luôn. Đây thường là khách không phải là chuyên kinh doanh bất động sản nhưng cũng đã có nhiều kinh nghiệm mua, bán nhà. Tự khách cũng có thể làm việc trực tiếp với listing agent được nhưng khách vẫn muốn có 1 realtor đại diện cho mình và bảo vệ những quyền lợi chính đáng của mình. Với những khách như vậy, mình sẵn sàng thỏa thuận về việc cash back.
    Thứ ba, với những khách hàng đã từng mua, bán nhà với mình (họ không phải là mua nhà đầu tư như đối tượng khách mình kể ở trên mà chỉ chuyển đổi nhà hoặc mua thêm nhà khi có tiền nhàn rỗi) và khi khách hàng là người trong gia đình, bạn bè thân mình cũng có thể có những đãi ngộ nhất định.
    Nhân đây thì cũng xin được chia sẻ một chút cho mọi người hiểu hơn về nghề realtor. Mọi người nhìn vào commision realtor được nhận là 2-2.5% tưởng nhiều chứ số tiền realtor thực nhận ít hơn thế nhiều. Hàng tháng dù có deal hay không reator vẫn phải trả tiền phí licence, bảo hiểm, trả tiền cho công ty (gọi là desk fee – cũng có người không phải trả – tùy policy của brokerage nhưng theo mình biết đa số phải trả), tiền franchise fee (tùy từng công ty), tiền xăng xe đi lại phục vụ khách hàng. Khi có deal thì trả phần trăm trên tổng số commssion được nhận cho công ty và thuế thu nhập cá nhân. Sau khi trừ tất tần tật các loại phí trên, số tiền thực nhận của realtor tính trung bình mỗi deal có khi chỉ còn chừng 50-60% tổng commission (tùy từng người, con số có thể cao hơn hoặc thấp hơn). Đây không phải là mình kể khổ nhé, các bạn đừng ném đá mình tội nghiệp. Được thế cũng là quá tốt rồi. Nghề nào thì cũng phải chi phí thì mới có thu nhập. Chỉ là chia sẻ để mọi người hiểu hơn về nghề realtor thôi.
    Last but not least, mỗi người có một cách làm việc khác nhau. Mình không nói cách nào hay cách nào dở, cách nào đúng, cách nào sai. Tùy từng mục đích, buyer có quyền lựa chọn realtor nào phù hợp để làm việc cùng. Và tất cả những gì thuộc về “rule” của mình như đã nói ở trên đều là tương đối và rất flexible.
    Phút cuối dành cho quảng cáo: Mình là realtor ở Ontario. Địa bàn hoạt động của mình từ GTA tới Hamilton, Niagara Falls và Kitchener-Waterloo. Bạn nào có nhu cầu mua-bán nhà ở các khu vực đó, xin gọi cho mình số phone 647-764-6629.
    Riêng TP London, trước đây mình có làm nhưng giờ đã tìm được partner tin tưởng để gửi gắm. Ai có nhu cầu mình sẽ giới thiệu realtor uy tín ở đó nhé.

• Chủ đề này đã được điều chỉnh 3 năm, 4 tháng trước bởi Tammy Nguyen.
Đang xem bài viết thứ 1 (trong tổng số 1 bài viết)
  • Bạn cần đăng nhập để phản hồi chủ đề này.