Trang chủ Diễn đàn Hỏi & Đáp chung Chia sẻ kinh nghiệm thi Citizenship online

Đang xem bài viết thứ 1 (trong tổng số 1 bài viết)
  • Người viết
    Tammy Nguyen
    Quản trị

Xin chào cả nhà – Mình mới hoàn thành xong bài thi quốc tịch Canada online . Mình đã Pass rồi , giờ chỉ còn đợi chừng 2 tháng nữa là sẽ được tuyên hệ Online và lãnh giấy chứng nhận . Trong group mình , nếu có ai chuẩn bị thi hay đang làm giấy tờ nộp đơn , mà có bất kì câu hỏi hay thắc mắc gì , thì cứ thoải mái comment bên dưới , mình sẽ rất sẵn sàng trả lời hết tất cả những thắc mắc cho bạn .1 vài kinh nghiệm quan trọng của mình đúc kết như sau :
    1 .Về điền đơn : Phải dò thật kỹ , đọc đi đọc lại , không được bỏ sót bất kì ô trống nào nếu được yêu cầu bắt buộc . Mình đã bị trả hồ sơ , chỉ do duy nhất thiếu 1 dấu stick vào ô vuông đồng ý cho họ có quyền kiểm tra lịch sử hồ sơ passport, tại cái ô đó nhỏ và xuống hàng , nên mình ko nhìn thấy . làm mất 1 tuần gởi đi , 1 tháng họ mới mở hồ sơ , 1 tuần họ gởi về làm lại , 1 tuần gởi đi , 1 tháng sau họ mới mở hồ sơ . tốn mất 2 tháng rưỡi và 2 lần tiền gởi thư .

2 . Sau khi có số UCI number , nhớ check status của mình thường xuyên – để lỡ họ có thông báo gì qua mail mà mình bị thất lạc , thì vẫn còn biết để không bị quá hạn. Cái này Má mình bị , họ gởi mail yêu cầu Má mình làm dấu vân tay , mà bị thất lạc , may sao mình lâu lâu vào kiểm tra hô , thì thấy có thông báo online , gần hết hạn , vội vàng phải đưa Má mình đi lăn tay gấp .

3 . Thời gian được mời thi online là khoảng 1 năm tính từ lúc hồ sơ được mở . Vì vậy , nếu bạn nộp được 8 tháng , thì mình nghĩ rằng bạn nên nghĩ đến việc học dần là vừa .

4 . Tài liệu chính để học ôn thi chỉ là cuốn Discover Canada , họ bảo gởi cho mình qua mail , nhưng mình ko hề nhận được , nhiều người cũng ko nhận được , nhưng mình có thể đọc online trên trang web của họ : https://www.canada.ca/en/immigration-refugees-citizenship/corporate/publications-manuals/discover-canada/read-online/who-are-canadians.html
    hãy cứ dành thời gian đọc hiểu hết cuốn sách là đi thi được . tuy rằng có khá nhiều tình tiết , sự kiện và thời gian lịch sử . Nhưng bạn đừng quá tập trung vào năm tháng , mà hãy cứ học nội dung , hiểu từng câu chuyện là được rồi . Mới đầu , mình cũng bị ngợp vì số lượng thông tin quá nhiều , nhưng lịch sử Canada cũng rất hay và thú vị , mình hiểu và yêu Canada hơn .Mình may mắn là thi trong kì nghỉ dịch , nên có quá nhiều thời gian rãnh rỗi . Mình dành cả tuần lễ để đọc sách . sau khi đọc và hiểu hết sách , mình chuyển qua làm thử vài bài test online , thấy OK hết , mình bắt đầu làm bài thi thật . Mà mình vẫn đang ấm ức quá ạ , chỉ vì bỏ sót duy nhất 1 câu cuối của 1 chapter trong sách , nghĩ rằng câu đó nó ko quan trọng , ko thèm đọc . Ai ngờ đâu , khi thi lại ra đúng câu đó , làm mình trả lời sai . mất 1 điểm . Không được điểm tuyệt đối . hihi . Bài test online miễn phí ở đây : https://www.apnatoronto.com/canadian-citizenship-test-practice/

5 . Họ gởi email thông báo mời mình thi online kèm đường link để mình vào click vào . Mình phải hoàn thành bài thi trong vòng 21 ngày , tính từ ngày họ mời thi . Khi click vào link , Bước đầu tiên là mình phải nhập số UCI , và số application , xong họ mới gởi tiếp link khác , link này sẽ bảo mình chụp ảnh cái thẻ ID của mình trước – sau đó là chụp ảnh mặt mình . mình chỉ có 15 phút để chụp , nên chụp đại cho xong , còn ngựa ngựa như mình , thấy mặt xấu , chụp đi chụp lại , hết 15 phút , nó bắt làm lại từ đầu , nhập UCI này nọ , chụp hình xong rồi là bắt đầu làm bài , camera sẽ chụp hình mình trong lúc mình làm bài , để sau này họ sẽ kiểm tra mình có gian lận, có ai giúp mình làm , hay là bỏ đi đâu không . Làm xong thì họ sẽ báo ngay là mình đúng sai , bao nhiêu câu . Nhưng đó chỉ là kết quả tạm thời , còn phải đợi họ kiểm tra lại hình ảnh .Có thể họ sẽ interview 1 lần nữa , hoặc không . Nếu ko có vấn đề gì hết thì cỡ 2 tháng sau mình sẽ được tuyên hệ .

6 . Bài thi sẽ có 20 câu – thời gian làm bài 30 phút . mình chỉ cần làm đúng 15 câu là sẽ đậu .
    -Nếu ai từ 55 tuổi trở lên sẽ không cần phải thi quốc tịch và chứng mình trình độ tiếng anh .
    -từ 18 tuổi – 54 tuổi : Bắt buộc phải có trình độ tiếng anh hoặc tiếng pháp Level 4 và phải làm bài thi quốc tịch .
    ở đủ 3 năm trong vòng 5 năm
    lệ phí : 630 đồng
    Thi 3 lần mà rớt sẽ phải làm hồ sơ , đóng tiền thi lại từ đầu .

Nguồn : Lâm Nguyễn

Đang xem bài viết thứ 1 (trong tổng số 1 bài viết)
  • Bạn cần đăng nhập để phản hồi chủ đề này.